Home / Kinh nghiệm kế toán thuế / Kế toán thuế giá trị gia tăng / Hỏi đáp thường nhật về vướng mắc khi khai báo thuế

Hỏi đáp thường nhật về vướng mắc khi khai báo thuế

Năm 2015 là năm mà phần mềm hỗ trợ kê khai thuế HTKK 3.3.0 ra đời và cũng nhiều thắc mắc mới được đưa ra không chỉ dừng lại ở việc xử lý các lỗi thường gặp ở HTKK 3.3.0 nữa. Các vấn đề về việc khai báo thuế cũng khiến các nhân viên kế toán gặp nhiều khó khăn và đau đầu khi triển khai quyết toán hoặc làm báo cáo sổ sách. Các câu hỏi thường nhật và nóng hổi sẽ luôn được ketoanthuedoanhnghiep tổng hợp lại và đưa lên chủ đề này để các bạn cùng tham khảo kiến thức nhé. Hi vọng sẽ giúp ích được các bạn trong công việc của mình.

Báo cáo tài chính giá rẻHỏi: (Thanhnhan_1237): Mọi người ơi cho e hỏi với cty e mua nguyên vật liệu mà trên hđ mua vào không có thuế GTGT. E hạch toán Nợ 152/ Có 111. Cty e tính thuế GTGT theo pp khấu trừ mà trên hđ đó k ghi thuế thì cty e k dc khấu trừ thuế của hđ đó à?. E cám ơn ạ

Trả lời (chị Viet Huong): Hoá đơn đầu vào là hoá đơn trực tiếp, không có thuế GTGT thì không được khấu trừ thuế GTGT nhé

Hỏi tiếp: vậy c ơi cho e hỏi với nếu vậy trên phần mềm ktoán thì mình ghi vào mục nào của bảng kê hóa đơn của hàng hóa dịch vụ mua vào vậy ạ

Trả lời (chị Viet Huong): Không khấu trừ thuế GTGT thì không cần kê khai trên bảng kê hoá đơn hàng hoá dịch vụ mua vào để khấu trừ thuế GTGT đầu vào. Nếu vẫn muốn kê thì trên bảng kê có mục “Hàng hoá dịch vụ không đủ điều kiện khấu trừ thuế GTGT” nhé.

Hỏi: Chị Việt Hương ơi em hỏi nhờ chút. Công ty em có hóa đơn mua hàng chưa thanh toán nên em chưa khai thuế. Vậy em hạch toán số tiền thuế đó như thế nào ạ vì hết năm rồi mà không hạch toán đến khi thanh toán xong thì lại không được khấu trừ số thuế đó. Chị giúp em với ạ. Em Cảm ơn nhiều

Trả lời (chị Viet Huong): Căn cứ hướng dẫn tại khoản 6(a) Điều 13 Thông tư số 119/2014/TT-BTC ngày 25/8/2014 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 156/2013/TT-BTC ngày 06/11/2013, Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013, Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013, Thông tư số 08/2013/TT-BTC ngày 10/01/2013, Thông tư số 85/2011/TT-BTC ngày 17/6/2011, Thông tư số 39/2014/TT-BTC ngày 31/3/2014 và Thông tư số 78/2014/TT-BTC ngày 18/6/2014 của Bộ Tài chính để cải cách, đơn giản các thủ tục hành chính về thuế:

“Đối với hàng hóa, dịch vụ mua trả chậm, trả góp có giá trị hàng hóa, dịch vụ mua từ hai mươi triệu đồng trở lên, cơ sở kinh doanh căn cứ vào hợp đồng mua hàng hóa, dịch vụ bằng văn bản, hóa đơn giá trị gia tăng và chứng từ thanh toán qua ngân hàng của hàng hóa, dịch vụ mua trả chậm, trả góp để kê khai, khấu trừ thuế GTGT đầu vào. Trường hợp chưa có chứng từ thanh toán qua ngân hàng do chưa đến thời điểm thanh toán theo hợp đồng hoặc trước ngày 31 tháng 12 hàng năm đối với trường hợp thời điểm thanh toán theo hợp đồng sớm hơn ngày 31 tháng 12, cơ sở kinh doanh vẫn được kê khai, khấu trừ thuế GTGT đầu vào ”…

Lưu ý, khi kê khai khấu trừ, phải ghi chú rõ thời hạn thanh toán trên bảng kê. Đến thời điểm thanh toán theo hợp đồng nếu không có chứng từ thanh toán qua ngân hàng thì không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào, cơ sở kinh doanh phải kê khai, điều chỉnh giảm số thuế giá trị gia tăng đầu vào đã khấu trừ của giá trị hàng hóa không có chứng từ thanh toán qua ngân hàng. => Khi đó phải hạch toán phần giá trị thuế không được khấu trừ vào chi phí.

dịch vụ dọn dẹp sổ sáchHỏi: Cho em hỏi vấn đề này với ạ chị @Viet Huong ơi. Công ty e có hóa đơn tháng 10/2013 trên 20tr chưa thanh toán. Vậy tờ khai thuế gtgt của Q4/2014 này e phải làm điều chỉnh giảm cho hóa đơn đó ạ. Và làm tờ khai điều chỉnh bổ sung của t11/2013 phải không ạ. Và số thuế không được khấu trừ e được đưa vào cphi để tính thuế tndn không ạ.
Em cảm ơn!

Trả lời (chị Viet Huong) : Bạn cần xác định số thuế đó có được khấu trừ không đã chứ. Nếu điều khoản thanh toán có nêu rõ thời hạn trả chậm và chưa đến thời hạn thanh toán thì vẫn được kê khai khấu trừ. Nếu không, thì điều chỉnh giảm số thuế được khấu trừ và hạch toán số thuế đó vào chi phí của DN.

Hỏi: Cả nhà giúp e xử lý tình huống này với: BCTC 2012 đã nộp rồi nhưng giờ e mới phát hiện TK đầu kỳ trong bảng CĐPS lúc nhập vào e đánh nhầm từ 331 sang 311. Giờ năm 2014 mình phải xử lý thế nào đây, nếu sửa lại thì nó sẽ ảnh hưởng đến 2012 va 2013 trong khi mình nộp BCTC hết rồi.Mong cả nhà giúp e với.

Trả lời (proboy1011): Sửa lại chắc chắn sẽ sai số liệu giữa TK 331 và 311. Tuy nhiên, theo mình việc sai sót này không ảnh hưởng đến số thuế phải nộp cho Nhà nước > không vấn đề gì.Về mặt BCTC của doanh nghiệp, thì bạn chỉ cần làm 1 bút toán kết chuyển từ 311 sang 331 là xong thôi. Sai sót này chỉ ảnh hưởng đến việc đánh giá các chỉ tiêu trong BCTC chứ không ảnh hưởng đến thuế phải nộp.
Bạn cứ làm bút toán điều chỉnh ngược lại vào năm 2014. Good luck!

Hỏi: Nếu Số dư TK trên bảng CDSPS 2013 TK TGNH Bị Chệch so với sao kê chứng từ ngân hàng thi mình xử lý sao ? vậy mình phải in sao kê lại vào chỉnh sửa TK TGNH từ đầu đến cuối luôn .
Trường hợp trong năm 2013 TK TGNH có PS Nhưng kế toán ko phản ánh , ko có nghiệp vụ KTPS TGNH nào hết toàn dùng chi tiền mặt , nhưng khi kế toán mới vào lấy sao kê ngân hàng thi thấy trong năm có PS rất nhiều và còn có số dư cuối kỳ nữa nhưng kế toán cũ đã ko phản ánh trong bảng CDSPS vậy giờ mình điều chỉnh sao ? nếu điều chỉnh thì tk TM sẽ giảm và thay đổi . mình ko biết xử lí nhờ bạn giúp mình với.

Trả lời: Yêu cầu của kế toán là

Trường hợp của bạn là trường hợp gặp rất nhiều ở những cty vừa và nhỏ từ trước 2012- khi mà thuê kế toán dịch vụ làm Báo cáo thuế. Lúc đó có nhiều kế toán chưa quan tâm đến tài khoản tiền gửi ngân hàng.
Ở đây sai sót của bạn là sai sót trọng yếu, ảnh hương đến luồng tiền.
Do đó phải phải làm lại BCTC rồi!
ĐỐi với kế toán thuế thì làm và nộp lại BCTC nếu không ảnh hưởng đến số thuế phải nộp thì không có vấn đề gì nhé!
Miễn là trước khi cơ quan thuế kiểm tra, thanh tra.

Hỏi: mình có gửi bcthsdhd theo số lượng kg vậy?

Trả lời: bc26/ac theo số lượng chị dùng cho các doanh nghiệp đặc thù như vận tải dùng hóa đơn là vé thôi bạn nha, bình thường ko dùng mẫu này

Hỏi: Q4 k cần nộp Thuế TNDN tạm tính nữa thì mình tính ra excel rồi mang đi nộp ở cơ quan thuế hả các bác, ai đã đi nộp chưa? nó có bắt mình làm j k?

Trả lời: làm mẫu C1-02/ns đi nộp thuế thui, lên ngân hàng hoặc kho bạc nộp giống trước tới giờ vẫn nộp vậy

dịch vụ hoàn thuế gtgtHỏi: Theo quy định tại Thông tư số151 được biết, các Doanh nghiệp sẽ căn cứ vào kết quả sản xuất, kinh doanh để tạm tính số thuế TNDN phải nộp. Vậy tôi muốn hỏi trong trường hợp trong năm DN tạm nộp thuế TNDN thấp hơn số thuế TNDN phải nộp khi quyết toán thì có bị phạt chậm nộp ko? Và thời điểm tính phạt chậm nộp như thế nào?

Trả lời: Tại Điều 17 Thông tư 151 có quy định: “Trường hợp tổng số thuế tạm nộp trong kỳ tính thuế thấp hơn số thuế thu nhập doanh nghiệp phải nộp theo quyết toán từ 20% trở lên thì doanh nghiệp phải nộp tiền chậm nộp đối với phần chênh lệch từ 20% trở lên giữa số thuế tạm nộp với số thuế phải nộp theo quyết toán tính từ ngày tiếp sau ngày cuối cùng của thời hạn nộp thuế quý bốn của doanh nghiệp đến ngày thực nộp số thuế còn thiếu so với số quyết toán.

Đối với số thuế thu nhập doanh nghiệp tạm nộp theo quý thấp hơn số thuế phải nộp theo quyết toán dưới 20% mà doanh nghiệp chậm nộp so với thời hạn quy định (thời hạn nộp hồ sơ quyết toán thuế năm) thì tính tiền chậm nộp kể từ ngày hết thời hạn nộp thuế đến ngày thực nộp số thuế còn thiếu so với số quyết toán.”

Như vậy, căn cứ vào quy định trên, Công ty bạn phải căn cứ vào số thuế đã tạm nộp trong năm và số phải nộp theo quyết toán để xác định số thuế bị phạt chậm nộp và thời điểm tính phạt chậm nộp theo quy định.

Các hỏi đáp về khai báo thuế sẽ liên tục được cập nhật tại  chủ đề này, mong sẽ giúp đỡ được các bạn trong khi giải đáp thắc mắc công việc. Xin cảm ơn các bạn đã vào đây xem chủ đề và ủng hộ mình viết bài.


 Quá nhiều vướng mắc trong kê khai thuế và bạn đang cần sự trợ giúp ? Xin giới thiệu:  Dịch vụ kê khai thuế uy tín

nguồn: webketoan và trả lời của chị Việt Hương – moderator webketoan


TRUNG TÂM ĐÀO TẠO KẾ TOÁN LÊ ÁNH

TRAO KINH NGHIỆM –  TẶNG TƯƠNG LAI

Chuyên Dịch vụ kế toándịch vụ báo cáo thuếdịch vụ quyết toán thuế
Dịch vụ báo cáo tài chính cuối năm chuyên nghiệp

Email: [email protected]
Facebook: Fanpage Kế toán Lê Ánh

Trả lời

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Đăng ký nhận bản tin