Home / Kinh nghiệm kế toán thuế / kế toán thuế thu nhập cá nhân / Phụ cấp tiền thuê nhà có tính vào thu nhập chịu thuế TNCN không?

Phụ cấp tiền thuê nhà có tính vào thu nhập chịu thuế TNCN không?

Công ty chi trả phụ cấp tiền thuê nhà hoặc tiền nhà ở, điện thoại cho người lao động có tính vào thu nhập chịu thuế TNCN của người lao động không?. Dưới đây kế toán thuế doanh nghiệp sẽ giải đáp câu hỏi trên một cách chi tiết

Xem thêm: Không có mã số thuế thu nhập cá nhân sẽ gặp những bất lợi gì?

Phụ cấp tiền thuê nhà có tính vào thu nhập chịu thuế TNCN không?

Công ty trả phụ cấp tiền thuê nhà hoặc tiền nhà ở, điện thoại cho người lao động, ghi cụ thể Điều kiện được hưởng và mức được hưởng tại một trong các hồ sơ sau:

Quy chế thưởng do Chủ tịch Hội đồng quản trị, Tổng giám đốc, Giám đốc quy định theo quy chế tài chính của Công ty thì:

– Khoản phụ cấp tiền thuê nhà, tiền nhà ở: Khoản tiền thuê nhà, điện nước và các dịch vụ kèm theo (nếu có) đối với nhà ở do Công ty trả hộ tính vào thu nhập chịu thuế của người lao động theo số thực tế trả hộ nhưng không vượt quá 15% tổng thu nhập chịu thuế phát sinh (chưa bao gồm tiền thuê nhà) tại đơn vị không phân biệt nơi trả thu nhập.

Khoản phụ cấp tiền thuê nhà, tiền nhà ở này được tính vào thu nhập chịu thuế từ tiền lương, tiền công và được tính theo quy định tại Điều 7 Thông tư số 111/2013/TT-BTC.

phụ cấp tiền thuê nhà có chịu thuế TNCN không

–  Khoản phụ cấp tiền điện thoại: Công ty chi tiền điện thoại cho người lao động trong mức khoán chi quy định thì khoản chi tiền điện thoại cho cá nhân là thu nhập được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNCN, chi tiền điện thoại cho người lao động cao hơn mức khoán chi quy định thì phần chi cao hơn mức khoán chi quy định phải tính vào thu nhập chịu thuế TNCN. học kế toán ở đâu

(Theo công văn số 1166/TCT-TNCN ngày 21/3/2016; 450/TCT-TNCN ngày 04/1/2018 của Tổng cục Thuế; công văn 4875/CT-TTHT ngày 30/01/2018; 79557/CT-TTHT ngày 03/12/2018 của Cục Thuế TP Hà Nội).

Mong rằng những giải đáp cho câu hỏi “Phụ cấp tiền thuê nhà có tính vào thu nhập chịu thuế TNCN không?” trên của Kế toán thuế doanh nghiệp thỏa mãn thắc mắc của bạn. Cảm ơn bạn đã theo dõi bài viết!

Các bạn quan tâm có thể tham khảo: Khóa học kế toán tổng hợp thực hành

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Share