Home / Kinh nghiệm kế toán tổng hợp / Cách xử lý chi phí mua hàng không có hóa đơn

Cách xử lý chi phí mua hàng không có hóa đơn

Một trong các điều kiện để kế toán đưa các khoản chi phí mua hàng vào chi phí hợp lý được trừ là phải có hóa đơn. Trong một số trường hợp mua hàng không có hóa đơn, để đưa chi phí này vào chi phí hợp lý thì cần những điều kiện gì? Dưới đây Kế toán thuế doanh nghiệp sẽ hướng dẫn các bạn cách xử lý chi phí mua hàng không có hóa đơn

Cách để đưa chi phí mua hàng không có hóa đơn vào chi phí hợp lý

Xử lý chi phí mua hàng không có hóa đơn

Căn cứ theo quy định tại Điều 4 của Thông tư 96/2015/TT-BTC được ban hành ngày 22/6/2015 thì:

Chi phí của doanh nghiệp mua hàng hóa, dịch vụ (không có hóa đơn, được phép lập Bảng kê thu mua hàng hóa, dịch vụ mua vào theo mẫu số 01/TNDN được ban hành kèm theo Thông tư 78/2014/TT-BTC) nhưng không lập Bảng kê kèm theo chứng từ thanh toán cho người bán hàng, cung cấp dịch vụ trong các trường hợp:

  • Mua hàng hóa là nông, lâm, thủy sản của người sản xuất, đánh bắt trực tiếp bán ra;
  • Mua sản phẩm thủ công làm bằng đay, cói, tre, nứa, lá, song, mây, rơm, vỏ dừa, sọ dừa hoặc nguyên liệu tận dụng từ sản phẩm nông nghiệp của người sản xuất thủ công không kinh doanh trực tiếp bán ra;
  • Mua đất, đá, cát, sỏi của hộ, cá nhân tự khai thác trực tiếp bán ra;
  • Mua phế liệu của người trực tiếp thu nhặt;
  • Mua tài sản, dịch vụ của hộ, cá nhân không kinh doanh trực tiếp bán ra;
  • Mua hàng hóa, dịch vụ của cá nhân, hộ kinh doanh (không bao gồm các trường hợp nêu trên) có mức doanh thu dưới ngưỡng doanh thu chịu thuế giá trị gia tăng (100 triệu đồng/năm).

Điều kiện để đưa chi phí mua hàng không có hóa đơn vào chi phí hợp lý

Qua những quy định nêu trên thì khi doanh nghiệp mua hàng hóa, dịch vụ không có hóa đơn nhưng vẫn được tính vào chi phí hợp lý nếu đầy đủ các điều kiện sau:

Điều kiện 1: Mua hàng hóa dịch vụ trong các trường hợp:

  • Mua hàng hóa của người dân khai thác, sản xuất, đánh bắt trực tiếp bán ra.
  • Mua tài sản, dịch vụ của hộ, cá nhân không kinh doanh trực tiếp bán ra.
  • Mua hàng hóa, dịch vụ của cá nhân, hộ kinh doanh có mức doanh thu dưới ngưỡng doanh thu chịu thuế giá trị gia tăng (100 triệu đồng/năm).

Điều kiện 2: Lập Bảng kê thu mua hàng hóa, dịch vụ mua vào theo mẫu số 01/TNDN được ban hành kèm theo Thông tư 78/2014/TT-BTC theo quy định sau:

  • Bảng kê thu mua hàng hóa, dịch vụ do người đại diện theo pháp luật hoặc người được ủy quyền của doanh nghiệp ký và chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính chính xác, trung thực.
  • Các khoản chi phí này không bắt buộc phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt đối với giá trị mua hàng hóa, dịch vụ từ 20.000.000 đồng trở lên.
  • Trường hợp giá mua hàng hóa, dịch vụ trên bảng kê cao hơn giá thị trường tại thời điểm mua hàng thì cơ quan thuế căn cứ vào giá thị trường tại thời điểm mua hàng, dịch vụ cùng loại hoặc tương tự trên thị trường xác định lại mức giá để tính lại chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế.

Điều kiện 3: Có đầy đủ các chứng từ sau:

Ngoài Bảng kê thu mua hàng hóa, dịch vụ mua vào đã được nêu ở trên, để đưa khoản chi phí mua hàng hóa không có hóa đơn vào chi phí được trừ, thì doanh nghiệp còn cần một số chứng từ sau:

  • Hợp đồng mua bán.
  • Chứng từ thanh toán: Giấy đề nghị thanh toán, phiếu chi (nếu thanh toán bằng tiền mặt) hoặc giấy báo nợ (nếu thanh toán qua ngân hàng).
  • Biên bản bàn giao hàng hóa.

Như vậy để đưa chi phí mua hàng không có hóa đơn vào chi phí hợp lý thì cần phải đáp ứng 03 điều kiện đã được Kế toán thuế doanh nghiệp hướng dẫn trên đây. Mong rằng những chia sẻ trong bài viết sẽ hữu ích với bạn

Xem thêm: Xử phạt vi phạm về sử dụng hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ

Nếu bạn đang có nhu cầu theo học kế toán để có đầy đủ kiến thức và kinh nghiệm để tự tin làm kế toán có thể tham khảo khóa học kế toán tổng hợp thực hành để được các kế toán trưởng trực tiếp hướng dẫn xử lý các nghiệp vụ kế toán thực tế

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Share